in , , , ,

Kariyar yanayi: Masu ramawa suna sayen haƙƙin gurɓatawa daga masana'antu


Yawo, dumama, tuki, cin kasuwa. A kusan duk abin da muke yi, muna samar da iskar gas. Wadannan suna rura wutar dumamar yanayi. Duk wanda ke son yin tir da hakan zai iya “sayar da” hayakin iskar gas ɗin su tare da ba da gudummawa ga ayyukan da ake zato ko kuma ainihin ayyukan kare yanayi. Amma da yawa daga cikin wadannan da ake kira diyya ba sa cika alkawuran da suka dauka. Misali, babu wanda ya san tsawon dazuzzukan da aka samar daga gudummawar zuwa CO-Diyya da za a bayar. Tasirin wasu ayyuka a wani wuri a cikin "Global South" ba za a iya sarrafa shi ba. Abin da ya sa wasu masu samar da kayayyaki sun fi son yin amfani da gudummawar don siyan haƙƙin gurɓatawa daga tsarin ciniki na hayaƙin EU da kuma janye su daga kasuwa. 

Kamfanonin masana'antu, masu aikin samar da wutar lantarki, kamfanonin jiragen sama da sauran kamfanoni a Turai sai sun sayi haƙƙin gurbatar yanayi kafin su hura iska mai lahani da yanayi. A hankali, wannan takalifi ya shafi masana'antu da yawa. Daga 2027 a ƙarshe, bisa ga tsare-tsaren EU, kamfanoni a cikin masana'antar gine-gine, jigilar kaya da sufurin hanyoyi, kamar masu jigilar kaya, dole ne su sami irin wannan haƙƙoƙin hayaki. Sannu a hankali, wannan Tsarin Kasuwancin Tushen Turai (ETS) yana rufe kusan kashi 70 cikin XNUMX na duk hayaƙi mai gurbata yanayi.

Izinin fitarwa na tonne ɗaya na CO₂ a halin yanzu yana ɗan kuɗi kaɗan fiye da Yuro 90. A farkon shekarar har yanzu akwai 80. Ya zuwa yanzu, kamfanoni sun karbi kaso mai yawa na waɗannan takaddun shaida kyauta. Daga shekara zuwa shekara, Hukumar EU tana ba da kaɗan daga cikin waɗannan haƙƙoƙin gurɓatawa. Daga 2034 ba za a sake samun masu kyauta ba. 

Kasuwancin fitar da hayaki: kasuwa don haƙƙin gurbatawa

Wadanda ba sa amfani da alawus-alawus saboda suna fitar da iskar gas kadan za su iya sake sayar da su. Don haka kasuwar haƙƙin ƙazanta ta samu. Yawan tsadar waɗannan takaddun shaida, ƙarin riba shine saka hannun jari a cikin kariyar yanayi.

kungiyoyi irin haka Masu biya sukar da cewa EU ta fitar da yawa daga cikin wadannan haƙƙoƙin gurbatawa. Farashin ya yi ƙasa da ƙasa don haɓaka sauyawa zuwa fasahohin da suka dace da yanayi. "Mu Turawa ba za mu taba cimma burin mu na yanayi kamar haka ba," rubuta Compensators a kan gidan yanar gizon su. 

Shi ya sa suke ba da kariya ga yanayi: suna tattara gudummawa kuma suna amfani da kuɗin don siyan haƙƙin gurbatawa, wanda masana'antu ba za su iya amfani da su ba. Memban hukumar ramuwa Hendrik Schuldt yayi alƙawarin cewa waɗannan haƙƙin fitar da hayaki ba za su taɓa dawowa kasuwa ba. A karshen watan Fabrairu, kungiyarsa ta sami gudummawar Euro 835.000, takaddun shaida na kusan tan 12.400 na CO2. Wannan adadin har yanzu yana da ƙanƙanta don yin tasiri ga farashi.

Haɓaka farashin gurbatar yanayi

Da ƙarin haƙƙin gurɓataccen gurɓata da masu biyan diyya ke janyewa daga kasuwa, da sauri farashin ya karu. Wannan yana aiki muddin EU ba ta jefa sabbin takaddun shaida a kasuwa cikin arha ko kyauta ba. Duk da haka, Schuldt yana ganin hakan ba zai yuwu ba. Bayan haka, EU ta ɗauki manufofinta na yanayi da muhimmanci. Hasali ma, a halin yanzu, a cikin matsalar makamashin da ake fama da ita, kawai ta dakatar da hauhawar farashin takaddun shaida, amma ba ta ba da wani ƙarin alawus na fitar da hayaki kyauta ko ragi ba.

Michael Pahle yana aiki akan siyar da hayaki a Cibiyar Nazarin Tasirin Sauyin yanayi na Potsdam PIK. Shi ma ya gamsu da ra'ayin masu biyan diyya. Koyaya, da yawa masu saka hannun jari na kuɗi sun sayi haƙƙin gurɓatawa a cikin 2021 don amfana daga hauhawar farashin. Da sun yi tashin gwauron zabo ta yadda ’yan siyasa ke son kawo ƙarin takaddun shaida a kasuwa don rage hauhawar farashin. Pahle kuma yana ganin wannan haɗari lokacin da "mutane da yawa masu himma sun sayi takaddun shaida da yawa kuma farashin ya tashi sosai a sakamakon".

Nuna wa 'yan siyasa cewa mun biya da son rai don kare yanayin

Pahle ya kuma yaba da tsarin na Compensators saboda wani dalili: gudummawar ta nuna wa 'yan siyasa cewa mutane a shirye suke su biya don ƙarin kariya ta yanayi - kuma duk da hauhawar farashin haƙƙin hayaki.

Baya ga masu biyan diyya, sauran kungiyoyi kuma suna siyan haƙƙin fitar da hayaki daga gudummawar da suke tattarawa: Duk da haka, Cap2 baya nufin masu amfani da ƙarshen, amma ga manyan masu saka hannun jari a kasuwannin kuɗi. Waɗannan za su iya amfani da Cap2 don "daidaita" hayaki da asusun ajiyar su ke haifarwa kai tsaye ko a kaikaice.  

Bambanta da Kyaftin 2 ko Domin gobe masu biyan diyya suna aiki bisa ga son rai a cikin ƙungiyoyin da ba su da riba. Sun yi alkawarin cewa za su yi amfani da kashi 98 cikin XNUMX na gudummawar don siyan haƙƙin gurbatar yanayi kuma kusan kashi XNUMX cikin ɗari ne kawai na kuɗin gudanarwa.

Lura: Marubucin wannan labarin ya sami nasara ta hanyar tunanin masu biyan kuɗi. Ya koma kulob din.

Bari mu ci gaba za mu iya yin shi mafi kyau?

Duk wanda ke son yin wani abu don kariyar yanayi fiye da gujewa, ragewa da ramawa zai iya shiga cikin ayyuka da yawa. Ana maraba da gudummawa, misali a ZNU ke Zero daga Jami'ar Witten-Herdecke ko kuma Gidauniyar Klimaschutz Plus. Maimakon CO₂ diyya, baje kolin yanayi na waje yana ba da damar biyan kuɗi zuwa asusun al'umma waɗanda ke haɓaka ayyukan ceton makamashi da faɗaɗa "sabuntawa" a Jamus. Kudin shiga daga wannan sai ya koma cikin sabbin ayyukan kare yanayi. Masu ba da gudummawa sun yanke shawarar yadda ake amfani da kuɗin.

Wannan Zauren Al'umma ne ya kirkiresu. Shiga ciki ka tura sakon ka!

KYAUTATAWA ZUWA GUDA GOMA


Written by Robert B Fishman

Marubuci mai zaman kansa, ɗan jarida, mai ba da rahoto (rediyo da kafofin watsa labarai), mai ɗaukar hoto, mai ba da horo, mai gudanarwa da kuma jagorar yawon shakatawa

Leave a Comment