in

Mai tsabta: Ba wai kawai tsabta ba ne, amma lafiya

tsabtace

Abubuwan da aka samo na man fetir, barasa na masana'antu da kayan ƙanshi na roba waɗanda sakamakon na dogon lokaci ba wanda ya san daidai. Ba abin da zai haɗu da tsabta ta cikin gida. Kuma tabbas babu abin da kuke so ku shaƙa koyaushe. A zahiri, mafi yawan miliyoyin gidaje masu zaman kansu na 3,7 a Austria suna ɗaukar nauyin wannan kayan. Saboda suna faruwa ne a cikin wakilan tsabtatawa na al'ada, waɗanda ake amfani da su a kan ƙasa don tsabtace wurin zama a cikin gida.

"Wadannan tallan suna nuna cewa dukkanin kwayoyin cutar da ke kewaye da mu mugaye ne. Amma suna da amfani a gare mu a kashi 90 kuma basu da lahani gaba ɗaya. A cikin lokuta masu rauni ne kawai suke haifar da cututtuka. A zahiri, ba kwayoyin cuta ba ne matsalar, amma abubuwa masu cutarwa da muke fesawa tare da masu tsabtatawa cikin iska na cikin gida. "
Hans-Peter Hutter, Cibiyar Tsabtace Muhalli a Babban asibitin Vienna

"Ba wai kawai tsabta ba ne, masu tsabta"

Abun taken rubutu ne kamar wannan, wanda masana'antar ke son siyar da abokan kasuwancin su tsarkakakke - tare da sinadarai masu ƙin ƙwayoyin cuta, ana samarwa da karko. Tunanin cikakken gida mai sa-yarje ya zama akidar ideoabi'a. Hans-Peter Hutter daga Cibiyar Tsabtace Muhalli a Babban Asibitin Vienna ya lura da wannan ci gaba tare da matukar damuwa: "Wadannan tallan sun nuna cewa dukkanin kwayoyin cutar da ke kewaye da mu mugaye ne. Amma suna da amfani a gare mu a kashi 90 kuma basu da lahani gaba ɗaya. A cikin lokuta masu rauni ne kawai suke haifar da cututtuka. Wannan yana bawa mai amfani da hoto cikakken kuskure, muna ganin wannan matsala ce mai matukar wahala. "
Erarancin ƙwayoyin cuta suna zama a cikin gida, ƙarancin zaɓin horarwa da tsarin garkuwar ɗan adam ke da shi. Ainihin ma'anarsa: Kariyar jiki ta zama rauni, hadarin kamuwa da rashin lafiya yana ƙaruwa. 'Yan Adam suna da wasu fargaba game da cututtukan da ke kama mu da kwayoyi da ke kawo mana hari. Nan ne inda kamfanoni masu karfin gaske suke farawa da tsarin kasuwancin su. A zahiri, ba kwayoyin cuta ba ne matsalar, amma yawancin abubuwan cutarwa da muke fesawa tare da masu tsabtatawa a cikin iska na cikin gida, "in ji Hutter.

Yawan sanya guba

Masanin muhalli ya san matsalolin kiwon lafiya da yawa waɗanda ke da alaƙa da kayan kayan tsabtatawa - daga masu tsabtace tanda zuwa laushi, daga mai tsabtace taga zuwa kayan wanki. Zai yi wuya a gano abubuwan da suke tattare da matsala musamman. Cakuda yana sanya hadaddiyar giyar, kashi yana sanya guba: "Lokacin da cakuda abubuwa na roba a cikin iska ya kai wani taro, to lafiyar ta shafi sosai." Wannan yana farawa da gajiya da ciwon kai, yana shiga cikin raunin hankali da haushi na jijiyoyin jiki. ga alamomin rashin lafiyan, wanda hakan zai iya haifar da rashin lafiyar mahaifa. Mafi munin yanayin: ciwon daji.

Hukumar Kula da Muhalli ta Tarayya ta yi nuni a shafinta na yanar gizo game da tasirin gurbatarwa na dogon lokaci: "Lalacewar lafiya ba dole ba ne ya nuna nan da nan, amma - kamar yadda yake game da rashin lafiyan ko cutar kansa - na iya faruwa daga baya, idan ba a sake fuskantar tasirin ƙwayoyin da ke haifar da hakan ba . "
Addarin wannan shine ƙara haɗarin yara, saboda guba shine abu na biyu da ke haifar da hatsarori tsakanin yara tsakanin shekarun watanni shida zuwa shekaru hudu bayan haɗiye abubuwa, Cibiyar Tsabtace Muhalli ta kuma san cewa: "Masu guba sune sanadiyyar lalatattun masu tsabtatawa - ya kasance ta hanyar saduwa kai tsaye ko kuma saboda kawai suna son sanya komai a bakinsu. Yawan samar da abubuwan tsafta na tsayawa a gida kuma idan matsalar ta samu matsala, to yawan hadarin da yarana ke da shi na guba. Wannan dangantakar tana da tabbas ainun, "in ji Hutter.

Cutar da muhalli

Idan ka bi hanyar da wakilin tsabtace yake amfani da shi bayan an yi amfani dashi, to yana karewa ne a cikin tsarin tsabtace kwayar cuta ta kwayar cuta. Hanyoyin da ake amfani dasu a kananan halittu suna bayyana ruwan sha, biliyoyin kananan halittu suna lalata abubuwan gurbatawar. Akalla wannan shine ra'ayin bayan sa. Amma yayin da mutane ke amfani da masu tsabta da ƙwayoyin hana ƙwayoyin cuta, ana kashe ƙarin ƙwayoyin cuta a cikin tsire-tsire na jiyya kafin su iya yin aikin.
"Idan sashin nazarin halittu a cikin tsire-tsire na jiyya yana da damuwa, ci gaba mai lalacewa yana faruwa. Wadancan kwayoyin cutar da ke da alhakin tsabtace wutar lantarki, to babu sauran, ”in ji Hans-Peter Hutter dangane da. Sakamakon lalacewa: Abubuwan da ke lalata muhalli suna wucewa ta tsarin keɓaɓɓen ruwa kuma sun isa inda bai kamata su taɓa zuwa ba: cikin koguna, makiyaya, gandun daji. Kuma a ƙarshe, a dawo da sarkar abinci.

"Al'umma sunyi imanin cewa gwajin dabbobi don masu tsabtace gida yana da munana sharri. Wannan babbar kuskure ce kuma ba daidai ba. Dabbobin dake dakunan gwaje-gwaje suna fuskantar wahala na yau da kullun kuma a cikin irin wannan yanayi, jikin dabba ya kan mayar da martani ga wasu halittu daban da na mutane. "
Petra Schönbacher, ƙungiyar kulawa da dabbobi

Anan za ku sami mafi mahimmancin gurɓataccen tsafta a cikin tsabtace al'ada.

Azabar dabbobi

A can, dabbobi suna shan wahala a karo na biyu akan amfanin mutane na tsabtace gidaje. A karo na farko, tilas ne a yi amfani dasu lokacin da za'a bincika abubuwa masu guba don cutarwarsu. Petra Schönbacher, shugaban ƙungiyar kare haƙƙin dabbobi An ce, "believesungiyar ta yi imanin cewa gwajin dabbobi ga masu tsabtace gida, mummunan lahani ne," in ji Petra Schönbacher, shugaban ƙungiyar kare hakkin dabbobi. "Wannan babban kuskure ne kuma ba daidai ba. A cikin dakunan gwaje-gwaje, dabbobi suna fuskantar azaba na yau da kullun kuma a cikin irin wannan yanayi jikin dabba zai amsa ga wasu abubuwan da suke motsawa ya bambanta da na mutane. "A cikin masana'antar kayan kwalliya, an hana gwajin dabbobi a cikin EU tun 2013 - wanda ke nufin cewa ba a gwada kayan abu a kan dabbobi ba kuma ana iya amfani dashi na musamman a cikin kayan shafawa. Amma waɗannan 'yan kaɗan ne. Tarayyar Turai ta buƙaci abin da ake kira ƙa'idar REACH don gwada duk abubuwan sinadaran masu tsabtace gida akan dabbobi a shekara ta 2018. An kiyasta cewa kimanin dabbobi miliyan xNUMX miliyan zasu mutu da baƙin ciki don mafi yawan sashi.
Petra Schönbacher ya yi kira ga mutane gama gari cewa: “Wakilin tsaftacewa ya kamata ya zama ba ni cutar da muhalli ko kuma in fallasa kaina ga sinadarai masu guba. Yanayin nasara-nasara. Amma mafi kyawun abin zai kasance yanayin nasara-win-win. Ma'ana, ko da dabbobi suna da wani abu daga gare shi.

Madadin hanyoyin tsirrai

A cikin gidan iyayen Marion Reichart babu wasu gurɓataccen gurɓataccen iska wanda dole ne a gwada shi kan dabbobi kuma ya wahalar da lafiyar su. Hakanan babu microwave kuma babu kayan kwaskwarima na al'ada. Iyayenta suna neman gidan da ke da tsabta na yanayi, don haka Marion ta girma. Lokacin tana da shekara biyar, mahaifinta ya kafa kamfaninsa mai suna "Uni Sapon" a Tyrol. Daga nan ne, aka samar da wakilan tsabtatawa a wurin - waɗanda suke don "gidaje" na gidaje.
Tun lokacin da Marion Reichart ya karbi kamfanin a shekaru biyar da suka gabata, tallace-tallace ya ninka ninki biyu a shekara. Bukatar masu tsabtace tsabtace muhalli ya fi na da. "Kafin shekarun 30, sun yi wa mahaifina dariya," in ji Reichart. "A yau mutane sun zo suna cewa: Mahaifinku ya yi gaskiya, ba za mu iya ci gaba da irin wannan ba." Uni Sapon yana kera tsabtace gidaje waɗanda ba su da abubuwa masu guba kuma sune ƙaddarar halitta na 100.
Gerhard Heid, Manajan Darakta na Sonett, wanda kuma ke samar da wakilan tsabtace muhalli, ya tabbatar da karuwa mai yawa ga masu tsabtace muhalli: "Fahimtar hatsarin dake tattare da tsabtace al'ada na karuwa kuma ana karuwa da karuwar rashin lafiyan dangi da a tsakanin abokai. Sonett ta ga ci gaban lambobi biyu da buƙatu daga ko'ina cikin duniya tsawon shekaru. "

"Ba kowane wuri bane yake buƙatar wakilin tsabtace kansa. Yawancin sababbin samfuran samfurin don inganta ribar bawai don ingantacciyar ƙasa cirewa ba. "
Marion Reichart, Uni Sapon

Kadan ne mafi

A cikin manyan kantuna kanana akwai kusan da ba za'a iya misaltawa da masu tsabta daban-daban ba. Wasu mutane suna jin warin "ruwan sama mai zafi da farin Lily", wasu sun yi alkawarin "matsanancin haske". Kuma yawancin masana'antun suna da ƙarin samfurori da yawa a cikin abubuwan da suke buƙata. "Ba kowane wuri bane yake buƙatar wakilin tsabtace kansa ba. Yawancin sabbin samfura suna ba da fifiko kan riba kuma ba mafi ingancin cire ƙasa ba, "in ji Marion Reichart. Uni Sapon yana da productsan kayayyakin tsabtatawa a cikin kewayonsa: ban da pastes da balm, waɗannan sune abubuwan tsabtace-tsabtace gaba ɗaya, mai ba da shawara, mai lemun tsami, mai tsabtace abinci da abin wanka. Kowane tare da kwalban fesa kwalba don hadawa kai. "Ba ilmin halitta ba ne a tura ruwa zuwa rabi cikin duniya lokacin da kowa ke dashi a gida. Daga pint na maida hankali zaka iya yin kwalaben 125 na kayan maye. Wannan ita ce kawai hanyar gaskiya a garemu, "in ji Reichart.
Dangane da tsabtace wutar lantarki, masu tsabtace muhalli na iya sauƙaƙe samfuran al'ada. Kamar yadda aka fi mai da hankali sun fi tsada yawa, amma idan kun kwatanta yawan amfanin ƙasa, to farashin kowane aikace-aikacen galibi yana da ƙanƙantar da kai. Misali: Rabin rabin tsabtace mai ma'ana daga Uni Sapon yana buƙatar 9,90 Euro. Wannan ya isa game da cikawar 125.

Da yawa turare don komai

Don haka ba farashin bane ke kawo babban canji. Ko da sakamako na tsabtatawa. Amma a karo na farko da kuka yi amfani da tsabtace muhalli, za ku ji ƙanshin kamshi ne daban. Yawancinsu suna amfani da mayuka masu mahimmanci don gamsar da ƙanshin kamshi. "Manyan tsirrai na yau da kullun sune mafi girman bayyanar da ainihin mahimmancin tsire-tsire masu ƙanshi mai ban sha'awa. Areasashe ne na rai da jiki kuma ana amfani da su ta hanyar warkewa, "in ji Gerhard Heid na kamfanin Sonett.
Masu tsabta na al'ada suna dauke da ƙanshin kayan ɗan adam - akwai har zuwa 3000, yawancinsu ba a yi karatu ba don tasirinsu na dogon lokaci. "Kasancewar duk abin da aka yiwa din din din din din a lokacin yana da matukar matsala daga bangaren likitanci. Muna ƙara zuwa cikin iskawanmu na cikin gida ƙarin abubuwa na roba waɗanda basu cika ma'ana kwata-kwata dangane da ƙara ƙarfin tsaftacewa. Thearshen ƙanshin yana wasa Putzerfolg na musamman kawai kafin. Daga wannan yaudarar mutum dole ne ya warware, "in ji likitan muhalli Hans-Peter Hutter.

Don haka me kuke yi?

Idan baku son cutar da lafiyar ku ko muhalli lokacin tsabtace gidanka, da farko ya kamata kuyi tunani game da sashi da kuma yawan tsaftacewa. Saboda yawan tsabtace masu tsabtacewa shima babban matsala ce ga Hutter daga Cibiyar Tsabtace Muhalli: "Da yawa suna tunani: mafi kyawu sosai ƙasa da ƙasa. Amma wannan ba ya da wata ma'ana, ikon tsabtatawa ba shi da ƙarfi. Ban da wannan, ba lallai ba ne a tsaftace kowace rana. Anan an sanar da karin tattalin arziki. Mataki na gaba shine sake tunani game da sayan abubuwan maye. "
Sannan dabbobin suma su amfana. "Ba wanda zai taɓa yin mulkin 100 bisa ɗari cewa kowane kayan abinci ba a gwada shi akan dabba ba. Amma amfani da tsabtace muhalli yana rage hadarin sau da yawa, wannan ita ce hanya mafi ƙarancin mugunta, "in ji Petra Schönbacher. Domin ba ganye bane amma sinadarai ne na zahiri waɗanda dole ne a gwada su da lahani.

Written by Jakob Horvat

Bayani na 1

Bar sako
  1. Zan ci gaba da banmamaki da ruwa, vinegar da farashi. Da kyau, ba za ku iya kawai ci daga ƙasa tare da ni ba. Akwai tebur don wannan. 😉
    Wasa wasa, mun riga mun koya a cikin horo na a matsayin likitan magunguna cewa akwai irin waɗannan abubuwa masu wanki masu aiki a cikin komai. Sauran sinadaran kawai tallan "trimmings" ne. A wancan lokacin muna da alli da vinegar a matsayin asalin abu. Wataƙila wani sabulu na barewa. Kuma barasa don tsaftace windows.
    Yanzu ma ina da kayan tsabtatawa waɗanda ba su ƙunshi wani abu - ruwa kawai ba wani abu ba. Hakanan za'a iya wanke su kuma zasu dawwama har abada.

Leave a Comment