Babu matsala da 'yancin ɗan adam? Kadan ne suka yarda da wannan a duk duniya (33 / 41)

Jerin abu
Tabbas

Guda hudu ne kawai cikin goma (kashi 42) a cikin ƙasashe na 28 a duniya sunyi imani cewa kowa a ƙasarsu yana jin daɗin ɗan adam iri ɗaya. Wannan sakamakon binciken da Cibiyar Nazarin Kasuwanci da bincike ta zamantakewa Ipsos ya ba da shakku game da yadda hakkokin ɗan adam na ainihi suke. Yayinda ɗayan cikin biyar (20%) ba a sanya su akan wannan batun ba, ɗayan cikin uku (33%) ya bayyana a fili cewa ba kowa bane ke da rightsancin ɗan adam iri ɗaya a cikin ƙasarsu. Abu mai ban sha'awa shi ne, Jamusawa da Sinawa suna ganin ƙasarsu a sama sama da matsakaiciya mai kyau, kowane kusan kashi biyu cikin uku (63%) sun yi imani da daidaita haƙƙin ɗan Adam. A Afirka ta Kudu (25%) da Italiya (28%), hoton ya bambanta sosai. Guda ɗaya cikin uku (31%) ya yi imanin cewa cin zarafin ɗan adam matsala ce a wasu ƙasashe, amma ba da gaske a cikin sa. Hudu daga cikin goma sun ki yarda da wannan maganar, suna tabbatar da cewa sun aikata cin zarafi a kasarsu. Inaya daga cikin huɗu ba zai iya yanke shawara akan wannan tambayar ba. Onlyasa ce kawai a cikin ƙasashe masu jefa kuri'a na 28 inda yawancin masu yawa (55%) suka yi imanin cewa haƙƙin ɗan Adam ba matsala ba ne a ƙasarsu shine Jamus. Musamman a Kolombiya (69%), Afirka ta Kudu, Peru da Meksiko (kowane 60%) manyan mahimmancin suna ɗaukar akasin haka.

Yawancin 'yan ƙasa (78%) sun yarda cewa dokar da ta kare haƙƙin ɗan adam yana da mahimmanci a ƙasashensu, tare da kashi shida cikin dari ba sa yarda da su. Musamman a cikin Serbia (90%), Hungary (88%), Columbia (88%), Afirka ta kudu (86%) da Jamus (84%) ɗayan ra'ayi ne. Abin sha'awa, a Brazil (12%), Saudi Arabia (11%) da Turkiyya, wannan ra'ayi ba shi da wakilci. Ko da manyan sassan jama'a suna ɗaukar haƙƙin ɗan adam da mahimmanci, ɗayansu cikin biyu masu amsawa (56%) sun ce sun san abubuwa da yawa game da su.

Abun binciken ya fito ne daga binciken mai ba da shawara na Duniya da 2018 ya gabatar a kan Ipsos Online Panel tsakanin mutane 23.249 a cikin ƙasashe 28.

Written by Helmut Melzer

A matsayina na dan jarida na dadewa, na tambayi kaina menene ainihin ma'ana ta fuskar aikin jarida. Kuna iya ganin amsata anan: Zabi. Nuna hanyoyin da za a bi ta hanya mai ma'ana - don ci gaba mai kyau a cikin al'ummarmu.
www.option.news/about-option-faq/

Leave a Comment